Bayan dogon lokaci na biya kudade ga banki lokaci ya yi soke jinginar gida, ba shakka, hujjojin kawo karshen biyan kuɗinka Za su wakilci babban ajiya daga baya don tattalin arzikinku, a cikin kuɗinku na wata da damuwa. Koyaya, akwai labari mara kyau a cikin wannan, rashin alheri wannan matakin na ƙarshe kafin mu iya nisantar da kanmu gaba ɗaya daga ma'aikatar banki da kuma 'yantar da kanmu daga wannan nauyin tattalin arzikin da yake tare da mu tsawon shekaru dole ne ya samar da jerin ƙarin kashe kuɗi. Wannan saboda tsarin da ake buƙata don soke jinginar ku.
A cikin wannan labarin zaku iya samun bayanan da zasu taimaka muku lokacin da lokacinku ya yi soke jinginar ka. Da farko, muna bukatar sanin menene ainihin yadda aikin warware lamuni yake, kuma me yasa ya zama dole.
Menene wannan kuma me yasa yake da mahimmanci a soke jinginar gida?
Wannan shi ne cewa soke rajistar lamuni dole ne a nuna a cikin Rijistar kadara kamar yadda aka soke, sabili da haka wannan bashin ya daina ficewa, don haka babu shi. Wannan ba hanya ce ta tilas ba, amma zai zama da matukar muhimmanci ayi hakan idan har a gaba kuna son siyar da wannan gidan ko neman wani sabon rancen daga banki.
Da zarar kun isa lokacin soke jinginar gida, za a gabatar muku da 2 daban-daban za optionsu options :ukan:
- Bankin yana kula da duk ka'idoji: A cikin wannan zaɓin, bankin zai yi hayar hukuma, wanda zai buƙaci asusun samarwa don iya aiwatar da duk waɗannan hanyoyin, wanda zai sami kusan kuɗin kusan Euro 200.
- Gudanar da duk hanyoyin kanku: Idan kuna da ɗan lokaci kaɗan, kuma kuna ɗauka yana da mahimmanci don adana waɗannan euro 200, zaku iya aiwatar da duk waɗannan matakan da kanku ta hanyar zuwa wurare daban-daban masu dacewa da yin duk matakan da suka dace da kanku.
Idan kun yanke shawarar aiwatar da zaɓi na biyu, dole ne ku aiwatar da aikin wanda shima zai sami wasu kuɗi, amma, wannan aikin ba rikitarwa bane kuma zaka iya aiwatar dashi cikin ɗan lokaci kaɗan da bin waɗannan matakai masu sauƙi.
Wani abu kuma na abubuwan la'akari waɗanda dole ne a kula dasu shine, idan ba mu aiwatar da su ba soke yarjejeniyar jingina a cikin Rijistar KadaroriZa a soke wannan kyauta ta rajista da banki, amma bayan shekaru 20. Koyaya, idan ba mu soke jinginar ba, dole ne kuma mu yi la'akari da cewa ba za a iya siyar da kadarorin ba, kuma ba za a iya neman sabon rance daga banki a cikin waɗannan shekaru 20 ba, tunda za a yi la'akari da shi kamar jinginar gida tana nan.
Yana kasancewa, don haka yin magana, zaɓi na ukuBa a ba da kwatankwacin abin da aka ba da shawarar komai ba, ko kuma ya ba da shawara ga kowane banki ko ƙwararru a kan batun, duk da haka, zaɓi ne mai yiwuwa kuma a wani yanayi yana iya zama babba.
Don haka, tuni kuna da duk waɗannan bayanan game da zaɓuɓɓuka da hanyoyin yin sokewar lamuni Bari mu matsa zuwa waɗanne matakai zamu bi don iya soke jinginar kanmu.
Waɗanne matakai dole ne a bi don soke jinginar gida
• Biya a banki:
Mataki na farko a cikin wannan aikin shine je banki a cikin wacce aka ba da kwangilar, jinginar da za a iya biya gaba ɗaya, wannan a cikin lokaci da tsari don shigar da tsarin sakewa. Abin da za a yi shi ne biya mafi yawan adadin jinginar, kuma ku biya kuɗin sakewa. Wannan hukumar za ta dogara ne da babban birnin da banki ya ranta, kuma zai iya kaiwa tsakanin 0.25% da 0.50% na duka. Bayan sun biya shi, bankin dole ne ya bayar da takardar shaidar bashi bashi. (Wasu bankuna yawanci suna cajin tsakanin euro 100 zuwa 200 don isar da wannan takaddar, amma ya kamata suyi ta kyauta).
Bayan fitar da - takardar shaidar bashi, a dai-dai wannan lokacin bankin na iya neman ka don samar da kudade don aiwatar da dukkan ayyukan da ke bi; menene notary, bayanan, zuwa gona, da sauransu. Wannan shine lokacin da aka gaya wa abokin ciniki cewa yana da yiwuwar bankin ya kula da duk takardun, kuma dole ne ku yanke shawara idan kuna da lokacin da za ku yi da kanku, ku ƙi wannan tayin kuma ku ci gaba da tsarin da ke biyowa. Don soke ku jinginar gida, saboda wannan na iya kiyaye muku kuɗi da yawa.
• Kammala takardu:
Wani lokaci ba bu mai kyau a bar soke rajista a hannun manajan banki. Tunda farashin ayyukansu zai iya yin sama sama kuma yayi tsada sosai, saboda waɗannan kuɗin sune mafi girman aiwatarwa.
• Je zuwa notary:
Da zarar samun takardar shaidar bashi a hannunka, dole ne ka ɗauka tare da takardun lamuni tare da notary. A wancan lokacin a warwarewa jama'a aiki, kuma wannan dole ne ya sanya hannu ta hannun wakilin banki; Bai kamata ku damu da wannan ba don notary ɗin zai kira ku ku sa hannu. Kasancewar abokin harka ba lallai ba ne, kuma kamar yadda Bankin Spain ya nuna, hukumomin banki ba za su caji komai ba don canja wurin lauyan-in-fact. Baya ga gaskiyar cewa zaku iya zuwa kowane notary, sabili da haka, ba lallai ba ne ko tilas ne ku je kan notari ɗaya da aka yi yarjejeniyar yarjejeniyar tare da shi.
• Ku tafi tare da Baitul
Bayan sun wuce cikin aiwatar da zuwa banki da kuma ziyartar notary, dole ne ka je wurin wakilai masu dacewa na al'ummomin da ke cin gashin kansu don neman tsarin Haraji akan Takaddun Ayyuka na Doka (na zamani 600). Soke lamunin yana ƙarƙashin wannan harajin, amma an keɓance daga biyan, ban da farashin da dole ne a biya fom ɗin, wanda yake kusan Euro guda. Wannan aikin yana da sauki sosai, amma idan kuna da shakku kan yadda ake aiwatar da shi, ya kamata jami'ai su gaya muku yadda ake cika shi.
• Kar ka manta da zuwa rajistar kadara:
Lokacin da kuna da kwafin harajin, tare da takaddun da aka fitar a baya, waɗanda ke takardun banki, da kuma ayyukan notary, dole ne ku je ku sami Rijistar kadara domin samun damar sanya soke jinginar ya yi tasiri. Wannan ba tilas bane, tunda, bayan shekaru 20, Rijistar ta soke shi ta atomatik kuma ba tare da tsada ba, amma idan ba a yi wannan matakin na ƙarshe ba, zai yi matukar wahala nan gaba samun wani rancen banki idan bai zama dole ba. Kudin wannan rajistar na iya bambanta, a game da notaries, Dokar Dokar-Dokar 18/2012 ta sanya mafi ƙarancin abin da masu rajista za su caje don wannan aikin. Wato Yuro 24, wanda ke haɓaka dangane da adadin jingina.
• Samun Bayani Mai Sauƙi:
Wannan tsarin ba lallai ba ne, amma, idan kuna so, ana amfani da shi don tabbatar da cewa lalle an soke jinginar. Kuna iya yin oda ɗaya Bayani mai sauƙi don tabbatar da cewa cajin jinginar ba ya wanzu, Bayanin sauki shine kawai ke ba da labari kuma yana ba ku, a taƙaice, goyan bayan takarda cewa an kammala aikin soke lamunin. Ana iya samun sa ta imel ta hanyar hanyar yanar gizo na Land Registry. Ana yin cajin wannan kai tsaye ga mai amfani ta hanyar mai rejista wanda ya fitar da shi, kuma farashin Sanarwar Mai Sauƙi ta kusan Yuro 9 a kowace gona, kamar yadda Kwalejin Registrars ta nuna.
La'akari da duk abubuwan da ke sama zamu iya gane cewa lallai ya zama dole ayi jerin kashe kudade domin samun damar aiwatar da soke jinginar. Amma nawa muke ajiyewa ta yin wannan aikin da kanmu?
Nawa ne cibiyoyin bashi su soke jingina?
Farashin ya bambanta tsakanin kowane ma'aikatar banki, duk da haka, akwai jerin abubuwan raba kuɗi tsakanin waɗannan duka:
- Takaddun shaidar yawanci yana da farashi, wanda bai kamata a caje shi ba, amma bankuna suna yin hakan. Wannan jeri tsakanin Euro 100 zuwa 200.
- Hayar hukuma ya fi kayan aiki don ƙoƙarin cajin abokin ciniki don wannan aikin sokewa mai sauƙi, amma abin da hukumomin ke cajin shi ne farashin kusan Euro 300 zuwa 100, ya dogara da kowane banki. Wanne yana da ƙimar gaske fiye da abin da za mu biya aiwatar da aikin da kanmu.
Suna ɓoye wannan duk ta hanyar nuna cewa wannan shine abin da duk aikin ke kashewa, tare da takaddun aiki, takaddun shaida, bayanan kula da duk ayyukan da suka dace. Amma gaskiyar ita ce, a cikin waɗannan takardun da ake buƙata don aiwatar da aikin sokewa, kusan Euro 200 kawai aka kashe, kuma sauran kuɗin da aka nema a matsayin tanadi, wanda yake kusan Euro 1000 ko 1500, ya ƙare banki ya bar shi, ko hukumar banki.