Form 303: Menene, lokacin gabatar da shi?

samfurin 303

Idan kai ɗan kasuwa ne ko ɗan kasuwa kuma aikinku yana ƙarƙashin VAT, ɗayan hanyoyin da za ku aiwatar sau da yawa a shekara shine gabatar da fom 303, wanda aka sani da siffar sanarwar kwata kwata. harajin akan Ƙarin Darajar (VAT).

Amma menene samfurin 303? Wadanne mutane ake buƙata su gabatar da shi? Don me kuke amfani da shi? Yaya ya kamata a cika shi? Idan kuna da duk waɗannan tambayoyin, da wasu wasu, to za mu yi ƙoƙarin amsa su duka.

Menene Model 303

Menene Model 303

Source: Cepymenews

Model 303, kamar yadda muka nuna a baya, shine fom na shelar VAT. A takaice dai, takarda ce da ke nuna VAT da kuka tattara, a madadin Baitulmali, ta hanyar daftarin ku, kuma yanzu dole ne ku shiga asusun Baitulmali.

Wannan ƙirar ƙirar kai ce, saboda a zahiri ba kowa ba sai kai, wanda shi ne ke fitar da wasiƙa, ya san nawa kuka tattara kowane kwata da lokacin da kuka tattara VAT ga Hukumar Haraji. Amma ba ku shigar da shi duka ba, amma a zahiri dole ne ku cire shigar da VAT daga waccan VAT, ko menene iri ɗaya, wanda ya shafi ku lokacin da kuka sayi wani abu ko neman sabis na kamfanoni (tarho, inshorar likita, da sauransu. .).

Bambancin shine ainihin abin da kuka shigar (idan adadi ya fito da kyau, idan ya fito mara kyau yana nufin Baitulmali zai dawo muku da kuɗi).

Wanene yakamata yayi sallama

Tsarin VAT 303 ya zama tilas ga kowane ƙwararren mutum ko ɗan kasuwa wanda ayyukan da suke aiwatarwa ke ƙarƙashin VAT. A wannan yanayin, ba komai idan mutum ne mai zaman kansa, al'umma, ƙungiya, ƙungiyoyin farar hula ... domin dukkansu za a tilasta musu yin hakan. Amma ba su kadai ba ne.

Sauran ƙungiyoyin da aka wajabta wa ƙirar 303 su ne masu mallakar gidaje ko kadarori, da masu haɓaka ƙasa.

Waɗannan ayyukan da aka keɓance daga VAT, kamar horo, kiwon lafiya, sabis na likita, da sauransu. Su ne kawai shari'o'in da ba za su sami wajibcin gabatar da shi ba.

Idan yazo

Dangane da kalandar kasafin kudi, ana gabatar da fom na 303 sau hudu a shekara. Takarda ne na kowane wata, wanda ke ɗaukar watanni uku, kuma ana gabatar da shi a wata na huɗu.

Don haka, kwanakin da za a gabatar da su sune:

  • Na farkon watanni uku: ana gabatar da shi daga 1 ga Afrilu zuwa 20 ga Afrilu. Ya ƙunshi watanni na Janairu, Fabrairu da Maris.
  • Na biyu na uku: ana gabatar da shi daga 1 ga Yuli zuwa 20. Kawai don watannin Afrilu, Mayu da Yuni.
  • Na uku na uku: ana gabatar da shi daga 1 ga Oktoba zuwa 20 ga Oktoba. Ana yin asusun ne don Yuli, Agusta da Satumba.
  • Kwata na huɗu: yana faruwa daga 1 ga Janairu zuwa 30. A wannan yanayin zai kasance watanni uku na ƙarshe, Oktoba, Nuwamba da Disamba.

Yana da mahimmanci cewa kwanan baya wucewa, tunda idan hakan ta faru, Baitulmali na iya zartar da hukunci don isar da lokaci, ko ma rashin isar da shi wajibi ne.

Dangane da nau'in gabatarwa, ana iya yin wannan ta hanyar lantarki, wato ta hanyar Intanet ta amfani da maɓallin maɓalli, ID na lantarki ko takardar sheda ta dijital (kai tsaye ne kuma za ku iya biyan ta kan layi ma); Ko ta hanyar cike fom da buga shi sannan kuma zuwa banki don yin gabatarwa da biyan kuɗi yayi tasiri (idan sakamakon ya tabbata) ga Baitulmali.

Wane bayani 303 ya ƙunsa?

Wane bayani 303 ya ƙunsa?

Kafin fara cike fom na 303, yana da mahimmanci ku san irin bayanan da zaku buƙaci don ku iya kammala shi. Don yin wannan, kuna buƙatar:

  • Kuɗin da kuka samu a cikin watanni uku. Dangane da wanne kwata dole ne ku gabatar, zai kasance 'yan watanni ko wasu. Muna ba da shawarar ku rushe shi tsakanin tushen harajin da VAT, da harajin kuɗin shiga na mutum idan ku ma kuna amfani da shi zuwa daftari.
  • Kudin da ya shafi aikin tattalin arziki. Kamar samun kudin shiga, muna ba ku shawara ku rushe shi zuwa tushe da VAT, kuma ƙara kowane adadin daban.

Yadda ake cika shi

Lokacin cika fom na 303, dole ne ku tuna cewa akwai sassa biyu daban -daban.

VAT ya tara

Wannan shine VAT da kuke amfani da lissafin ku lokacin da kuka samar da ɗaya. Ba za ku iya ɗaukar wannan "ƙarin" kuɗi a matsayin naku ba, amma kun zama masu tara Baitulmali kuma, bayan watanni uku, dole ne ku yi asusun don sanin nawa ya kamata ku biya.

Akwai nau'ikan kwalaye guda uku anan: 4%, 10%, da 21%. Yawancin kamfanoni da masu zaman kansu suna biyan VAT na 21% saboda haka dole ne ku sanya a cikin akwatin asusun haraji jimlar duk daftarin (ba ƙidaya VAT) na kwata.

VAT ɗin da aka tara zai bayyana ta atomatik a cikin akwatin da ke kusa da shi, wanda ya dace da jimlar VAT na duk daftarin ku (yana iya bambanta da 'yan cent).

Mai karɓar haraji

VAT ɗin da ba za a iya cirewa ba yana nufin gaskiyar cewa dole ne ku biya kuɗin da kuka samar, kazalika da kashe kuɗin asalin al'umma, kayan saka hannun jari da gyara abubuwan cirewa.

Yawanci a cikin akwati na farko dole ne ku sanya tushen duk kuɗin da kuka kashe. Na gaba, kuma ba tare da tantancewa ba idan kun ɗauki VAT na 4, 10 ko 21%, shigar da jimlar VAT mai cirewa.

Wannan adadin yana da mahimmanci saboda za a cire shi daga adadin kuɗin da aka tara na VAT.

Sakamakon samfurin 303 na iya zama:

  • Tabbatacce. Yana nufin dole ne ku biya Baitulmalin adadin.
  • Kin komawa. A wannan yanayin an ce kun sami ƙarin VAT akan kashe kuɗi fiye da samun kudin shiga, sabili da haka ana iya dawo muku da mummunan adadin.
  • Korau don ramawa. Wasu masu biyan haraji ba sa son karba daga Baitulmali, don haka suna barin wannan adadin don rage shi a cikin sashi na gaba.
  • Zero. Lokacin da VAT ke tarawa da cirewa suna soke juna.
  • Ba tare da aiki ba. Lokacin da babu rasit ɗin a cikin wannan kwata.

Wannan zai zama hanya mafi mahimmanci don yin ƙirar 303, amma idan kuna da kayan saka hannun jari, kuɗin cikin gida, da sauransu. sannan yana iya zama mafi rikitarwa, kodayake ba zai ɗauki lokaci mai tsawo ba don cikawa.

Da zarar ya cika, kawai za ku biya (idan yana da kyau) kuma ku sanya hannu kan takaddar. Muna ba ku shawara ku zazzage takaddar kuma ku adana ta, saboda ita ce hujjar ƙaddamar da ita.

Yadda ake cika shi

Kamar yadda kuke gani, ƙirar 303 tana ɗaya daga cikin mafi mahimmanci da yakamata ku sani idan kuna aiki da kanku ko kamfani kuma ba ku son Baitulmalin ya ci tarar ku saboda rashin gabatar da shi. Kuna da ƙarin tambayoyi game da wannan ƙirar?


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.