Matsakaicin masara-da-hog shine lissafi don fahimtar damar tattalin arziki na kiwon dabbobi, ana amfani da su don sanin ribar kiwon alade tare da girma da sayar da abincin masara. Kwatancen ne wanda ke ɗaukar farashin alade kuma ya raba shi ta farashin masarar da ake buƙata don tallafawa alade. Bari mu ga menene rabon masara-naman alade, abin da yake da shi kuma menene aikace-aikacensa na zamani.
Menene dangantakar masara da alade?
Ana amfani da rabon masara-da-hog don tantance ribar kiwon dabbobi, musamman aladu. Lissafin rabon masara-da-hog shine farashin quintal (cwt) na aladu masu rai da aka raba ta hanyar farashin buhun masara. Ana amfani da rabon don taimakawa manoma su tantance darajar amfanin gonar masara idan aka kwatanta da darajar alade, wanda zasu ciyar da amfanin gona iri ɗaya. Misali, idan farashin alade shine Yuro 70 / quintal kuma farashin buhun masara shine Yuro 5, ƙimar masara-alade zai zama € 70 / € 5 = € 14.
Menene dangantakar masara da alade?
Ana amfani da masara gwargwadon wannan rabo saboda ita ce babban nau'in abinci da ake amfani da shi wajen kiwon dabbobi. An kiyasta cewa masara ya kasance tsakanin 65% da 70% na abincin alade. Yawancin manoma da suke noman masara suna iya sayar da masara a matsayin ɗanyen abu ko kuma su ciyar da aladun su sannan su sayar da su. Idan aka yi niyyar masara ya fi naman alade daraja, manomi zai sayar da masarar ya rage kiwo. Idan alade ya fi masara daraja, manomi zai yi amfani da masarar a matsayin abinci, don haka ya sayar da masara kaɗan a kasuwa. An ƙaddara rabon riba don samun riba sama da 1:12. Duk wani abu da ke ƙasa ana ɗaukar rashin riba.
Aikace-aikacen zamani na Ma'aunin Masara-Naman alade
A zamanin yau, makiyaya da yawa ba sa noman masarar da ake bukata don ciyar da dabbobinsu. Tare da ci-gaba da fasahar zamani da wadatar sufuri da jigilar kayayyaki, yawancin manoma yanzu sun zaɓi a kai musu abincin su a gona. Matsakaicin masara-da-hog ya kasance tabbataccen hanya don sanin ko noman alade zai sami riba a cikin shekara. Matsakaicin lissafin lissafi ba zai iya la'akari da wasu abubuwan da suka faru ba. A cikin 2014, annoba ta lalata yawan piglet, ta haifar da asarar haja mai yawa. Waɗannan alkalumman sun canza hasashen naman alade na waccan shekarar saboda tsoron ƙarancin naman alade. Koyaya, rabon ya kasance maƙasudi ga manoma waɗanda ke ƙoƙarin yanke shawara ko za su haɓaka kayan aladun su ko kuma su lalata su.