Gasar monopolistic

kamfanoni suna cikin gasa ɗaya tilo

A cikin tattalin arzikin kasuwa, zamu iya gaya muku game da nau'ikan ƙwarewa da yawa. Sanin su na iya taimaka muku gano yadda kasuwar da suke aiki a ciki take, musamman idan kuna son fara kasuwanci a ciki. Kuma, a wasu lokuta, zaku iya samun kanku tare da abin da ake kira gasar monopolistic.

Kun san abin da yake? Wadanne halaye yake da su? Yaya suke nuna hali? Mun fa'ida daga gasa monopolistic domin ku fahimce shi da kyau.

Mecece gasa ta monopolistic

Mecece gasa ta monopolistic

Ta hanya mai sauƙi, zamu iya gaya muku cewa gasa ɗaya tilo ita ce wacce kamfanoni ke da masu fafatawa da yawa; A wasu kalmomin, akwai kamfanoni da yawa waɗanda suke siyar da abu ɗaya, kodayake tare da samfuran da suka ɗan bambanta.

Watau, shi ne gasar wacce a ciki akwai masu siyarwa da yawa, inda farashin samfurin yake tasiri ta wata hanya amma waɗanda basu da bambanci sosai tsakanin kayan su, ta yadda babu bambanci sosai tsakanin ɗaya da ɗayan.

Farashin kansa yana ƙayyade ta waɗancan canje-canje masu sauƙi waɗanda suke da su, waɗanda shine abin da masu sayarwa ke wasa da su don ficewa a cikin kasuwa.

Halaye na gasa monopolistic

Halaye na gasa monopolistic

Yanzu da yake kun fahimci gasa ta monopolistic kaɗan, ya kamata ku san irin halayen da ke bayyana ta. Da farko, gaskiyar cewa akwai adadi mai yawa na kamfanoni a kasuwa; kowane ɗayansu yana yanke shawara, gwargwadon samfurin, samfur ɗin sa, kan saita farashin, da dai sauransu. Da gaske suna sarrafa kasuwancinku, amma basa tasiri akan kasuwar gabaɗaya.

Wani fasali shi ne gaskiyar cewa kamfanoni suna ba da samfuran da basu da kama. Yanzu, waɗannan na iya kamanceceniya da juna, amma suna da wasu abubuwan da suka bambanta su. Misali, kaga gidajen abinci guda biyu. A cikin wasikunsu akwai girkin girki biyu, amma yayin gabatar da su, ɗayan da ɗayan za su yi shi ta wata hanya, ban da amfani da albarkatun ƙasa daban-daban, hanyoyin dafa su, da dai sauransu. Wannan shine ke kawo banbanci koda kuwa sun kasance iri ɗaya ne ko makamancin su samfuran.

Kamfanoni suna sanya alamar farashin kayayyakin su. Kuma suna yin hakan sama da duk tunanin waɗancan bayanan waɗanda suka bambanta su da sauran gasar su.

A ƙarshe, ya kamata ku san hakan a cikin gasar cinikayyar kasuwa ba a rufe ba; ma'ana, kamfanoni na iya shiga da fita ba tare da wata matsala ko hukuncin barin kasuwa ba tare da barin sauran kamfanonin. A takaice dai, babu shingen shiga ko fita, wanda shine dalilin da ya sa akwai kamfanoni da yawa.

Abvantbuwan amfãni da rashin amfani

Kodayake, daga abin da muka gani, komai na iya zama mai kyau a cikin gasa ɗaya, gaskiyar magana ita ce, kamar kowane kasuwanci, akwai kyawawan abubuwa da munanan abubuwa. Muna nuna muku su a ƙasa.

Abu mai kyau game da wannan gasar

Daga cikin fa'idodi ko fa'idar irin wannan ƙwarewar sune:

  • Akwai bambanci a cikin kayayyakin da aka siyar. Waɗannan keɓaɓɓun abubuwa na kowane samfura, wanda ya bambanta su da juna, yana bawa masu siye zaɓi bisa ga abubuwan da suke so ko buƙatun su, ba tare da kasancewa tare da zaɓin guda ɗaya kawai ba.
  • Kasuwa tana da kuzari. Tun da babu shinge, kuma ta hanyar barin kamfanoni su zo su tafi, kirkire-kirkire, asali da kirkira na iya kutsawa cikin wannan sashin, wanda ke sanya kamfanoni canzawa koyaushe don bayar da irin wannan samfuran, daban da juna, amma hakan yana gasa da na wasu.
  • Idan har anyi asara ko kasuwa bata biya ba, zaka iya fita. Ba tare da cikas ba, ba tare da biyan fansa ba ... kawai ka ɓace daga waccan kasuwar.

Rashin fa'idar gasar monopolistic

Yanzu, duk da duk abubuwan da ke sama, ka tuna cewa:

  • Lokacin neman wannan bambancin a cikin samfuran, kuna buƙatar saka hannun jari a cikin wasu abubuwan da ke taimaka muku ficewa daga gasar ku. Misali, a cikin tallace-tallace, tallatawa ... Wannan yana haifar da jerin tsada wanda, wani lokacin, na iya yin tsada don cimma tallace-tallace.
  • Akwai fa'ida kadan, musamman idan akwai masu gasa da yawa a kasuwa. Misali, kaga cewa a gari, maimakon gidan cin abinci, akwai hamsin. Mutanen garin za su kasance iri ɗaya, kuma ba za su ci sau 50 ba, don haka za a sami kamfanonin da za su amfana wasu kuma ba sa ci.
  • Ba ku da wani bayani game da farashi ko samfura. Sai dai don bincikenku, amma da gaske yana iya zama matsalar leƙen asirin gasarku.

Wadanne kamfanoni ne ke cikin gasa ɗaya tilo

Wadanne kamfanoni ne ke cikin gasa ɗaya tilo

Misalan gasar monopolistic suna da yawa zabi daga. A zahiri, akwai fannoni da yawa waɗanda zamu iya samun kamfanoni waɗanda suke cikin wannan nau'in gasar.

Daya daga cikin irin wadannan misalan ita ce Inditex Kun riga kun san cewa rukuni ne na kamfanonin kera kayayyaki, wanda ya haɗa da sanannun shaguna irin su Zara, Massimo Dutti, Pull & Bear ... Dukansu an sadaukar da su ga abu ɗaya, kuma suna ba da abu ɗaya, kawai tare da bambance-bambancen da sune wadanda suke sanya alamar farashin da suke dasu.

Shin kuna son wani misali? To McDonald's da Burger King. Dukansu an keɓe su ga abu ɗaya, abinci mai sauri, amma suna da samfuran daban-daban, koda kuwa sun kasance iri ɗaya, kuma farashinsu daban. Wannan ya sanya su cikin gasar tsararru tunda suna ba da samfuran daban, tare da farashi daban-daban. Kuma a nan zamu iya sanya ƙarin gidajen abinci mai sauri tunda yawancin suna ba da irin wannan menus.

Misali na uku, galibi, zai zama gidajen abinci. Dukansu suna ba da menus iri ɗaya ga juna (ko ma muna iya rarraba ta nau'in gastronomy) kuma farashin su ma suna banbanta, wanda ke sa muyi tunanin cewa muna cikin wannan nau'in gasar.

Ko a yanayin biscuits. Idan ka je babban kanti ka ga sashin wannan samfurin, za ka ga cewa suna da yawa kuma dukkansu daban, tare da farashi daban-daban. Amma suna yin abu ɗaya: yin kukis.

Yanzu da kun san ɗan ƙarin bayani game da gasar cinikin mallaka, kuma kun ga misalai, tabbas yana da wuya a gare ku gano irin wannan kamfanin a rayuwa ta ainihi. A zahiri, akwai da yawa da zasu iya kasancewa tare da wannan hanyar. Shin yana da kyau ko kuwa? Tuni ya dogara da kamfanin kanta da fa'idodi da rashin amfanin kowane ɗayansu.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.