Menene ajiyar banki

Sanin menene ajiyar banki na iya zama da taimako sosai

Duk da cewa sanannu na banki sanannu ne, mutane kaɗan ne suka san ainihin abin da suka ƙunsa. Don fayyace duk wasu shakku da za su wanzu, za mu yi bayani Menene ajiyar banki.

A cikin wannan labarin za mu tattauna yadda adibas ke aiki, inda za a iya yin su kuma waɗanne ne shahararrun nau'ikan.

Menene ajiya a banki?

Don fahimtar menene ajiyar banki, dole ne mu yi tunanin cewa kamar lamuni ne ga banki

Lokacin da muke magana game da ajiyar banki, muna nufin samfurin adanawa. Ainihin abokin ciniki yana ba da adadin kuɗi ga banki, ko cibiyar ba da lamuni, don takamaiman lokacin. Da zarar wannan lokacin ya wuce, abin da kuka ba kuɗin ya mayar muku. Ya kamata a lura cewa abokin ciniki ba wai kawai ya dawo da kuɗin farko ba, har ma da albashin da aka yi yarjejeniya da bankin. Akwai nau'ikan ajiya da yawa na banki, kuma za mu tattauna su daga baya, amma mafi yawanci shine ribar da aka kayyade. Dukan riba da riba ba su canzawa har zuwa ƙarshen wa'adin.

Riba da bankin ke bayarwa, ko cibiyar ba da lamuni, dangane da kuɗin da aka saka a cikin wani lokaci an san shi da TIN (ƙimar ribar kuɗi). Yawancin lokaci, tsawon lokacin da aka amince da shi, mafi girman ribar da bankin ke bayarwa. Dangane da ingantaccen ribar ajiya, ana kiran wannan APR (ƙimar shekara -shekara daidai). Ya haɗa da kashe kuɗi, kwamitocin da riba. Wannan yana ba da damar siyan samfuran da ƙungiyoyin banki daban -daban ke bayarwa.

Ina aka yi ajiya?

Mai yiyuwa ne zai yi wuya a je reshen banki don saka kuɗi ta hanyar gargajiya. Tsakanin aiki da lokacin ofis, Nemo gibi a cikin jadawalin mu wanda ke ba mu damar sauke wasu tsabar kuɗi yana ɗaukar lokaci kuma yana iya zama da gajiya. wani lokacin. Ko da tare da hukumomin bankin da suka lalace saboda godiya ta bankin kan layi wanda aka kirkira saboda cunkoson yanar gizo, shiga cikin mutum da jiran gani na iya ɗaukar tsawon lokaci don rayuwar mu mai yawan aiki.

A yau muna da isar mu dumbin ma'amaloli da za mu iya yi daga nesa. Waɗannan sun haɗa da, alal misali, canja wuri da biyan kuɗi ta kan layi ta katin kuɗi.

Amma me za mu yi idan mun karɓi kuɗi? Wannan wani abu ne gama gari kuma mai yiwuwa muna so mu adana shi cikin sauƙi, lafiya kuma tare da mafi ƙarancin wahala a banki. A saboda wannan dalili akwai hanyoyi daban -daban waɗanda ke ba mu damar kammala ajiya, kamar zabin saka cak. Ta wannan hanyar ba lallai ne mu ɗauka ko ɗaukar ɗimbin kuɗaɗe ba, waɗanda ba za su iya jin daɗi ga mutane da yawa ba.

Har ila yau, ATMs (injina masu sarrafa kansa da yawa) sun wanzu shekaru da yawa. Waɗannan suna ba ku damar aiwatar da adadi mai yawa na ma'amaloli daban -daban, daga cikinsu akwai zaɓi na yin ajiya. Dangane da hanyar da za mu zaɓa, za mu buƙaci abubuwa daban -daban. Koyaya, mai karɓar kuɗi da kansa zai ba mu duk kayan aikin da za mu buƙaci. Tabbas, ba zai cutar da ɗaukar alkalami ko fensir kawai ba.

Nau'in ajiyar banki

Akwai nau'ikan ajiya daban -daban na banki

Ba tare da wata shakka ba, samfurin da aka fi so na Mutanen Espanya shine ajiyar banki. Kuma ba abin mamaki bane, saboda aikinsa yana da sauqi. Kamar yadda muka riga muka yi bayani a baya, abokin ciniki kawai dole ne ya isar da kuɗi zuwa banki a cikin wani lokaci. Lokacin da wannan wa'adin ya ƙare, bankin ya dawo da kuɗin da aka saka da kuma ribar da suka amince da farko. Sauƙi daidai?

Fa'idodin da adibas ke bayarwa suna da karfi sosai, musamman a lokutan wahala. Za mu lissafa wasu daga cikinsu:

  • Suna da garantin da wani asusun garanti na ajiya.
  • Suna da gaskiya.
  • Abu ne mai sauqi ka yi hayar su kuma ka biyo baya daga baya.
  • Suna da nau'ikan hanyoyin lokaci daban -daban, kamar yadda zamu iya samun adibas na dogon lokaci, matsakaici da gajere.

Har ila yau, akwai nau'ikan ajiya daban -daban na banki. Batu ne kawai na neman wanda ya dace da buƙatunmu da manufofinmu. Na gaba za mu yi magana game da babban adibas na banki.

Bukatun ajiya na banki

Mafi kyawun sanannun ajiyar banki shine abin da ake kira "akan buƙata". Hakanan shine mafi yawan ruwa kuma mafi yawan kwangila, domin da ita zaka iya samun kudi a kowane lokaci. Wato, babu lokacin da ba za mu iya taɓa adadin da aka ajiye ba. Asusun da aka sake lissafa, tanadi da asusun dubawa sune adibas na buƙata a aikace.

Gabaɗaya, suna da sauƙi kuma ba lallai ne ku cika buƙatu da yawa don buɗe ɗaya ba. Manufar ajiyar bankin buƙata shine yin aiki azaman mai tallafawa aiki ta hanyar da za a iya gudanar da ayyuka iri -iri, kamar shigar da asusu, biyan kuɗi ko canja wuri, jagorantar rasit ko cire kuɗi daga ATM. Wannan nau'in ajiya da kyar yake ba da riba, a ƙalla.

Akai -akai, buƙatun ajiya na banki yana nufin tarin kuɗin gudanarwa, don ragi akan lissafi, don canja wuri, don kulawa, da sauransu. Duk da haka, Yawancin bankunan suna ba wa abokin ciniki wasu fa'idodi ko kari idan ana biyan albashi ko wani adadin rasit ɗin banki ta hanyar biyan kuɗi kai tsaye.

Adadin ajiyar banki

Ba kamar na baya ba, kalmar ajiyar banki yana da manufar saka hannun jari. Hakanan an san shi azaman ajiya na lokaci-lokaci ko azaman adadi na lokaci. Aikin shine abin da muka yi bayani a farkon wannan labarin: Abokin ciniki ya ba da kuɗi mai yawa ga banki kuma ya dawo da shi bayan wani lokacin da aka amince da shi a baya, haɗe da ribar da aka amince da ita.

Asali wani nau'in lamuni ne da mutum ke yiwa banki. Maimakon haka, a ƙarshe yana cajin ribar da aka amince da ita a baya. Saboda haka, adibas na ajiyar banki koyaushe suna da ranar balaga. Bayan wannan ranar, abokin ciniki zai iya zubar da kuɗin sa kyauta.

Idan mutum yana buƙatar kuɗin kafin ranar da aka amince, za a tilasta biyan kwamiti ko azaba don soke ajiya A gaba. Koyaya, akwai wasu waɗanda basa cajin kowane hukunci. Dole ne a duba wannan koyaushe a cikin kwangilar.

A yau, ribar wannan nau'in ajiya ba ta da yawa, aƙalla a Spain. Koyaya, muna iya samun sauƙi cikin aminci da samun damar ajiya na Turai waɗanda ke da kyakkyawan dawowa.

Adibas na banki tare da albashi iri iri

Hakanan akwai wasu bankunan da Suna ƙoƙarin jawo hankalin abokan ciniki ta hanyar ba da kyauta maimakon kuɗi. Kyauta galibi abubuwa ne ga kowane ɗanɗano, kamar telebijin, kayan wasan wasa, injin dafa abinci, ƙwallon ƙwallon ƙafa, da sauransu. Waɗannan adibas ɗin kuma suna tilasta abokin ciniki ya ajiye kuɗin a wurin na tsawon lokacin da aka nuna a cikin kwangilar. Idan kuna son samun damar kuɗin da wuri, dole ne ku biya hukunci. Wannan yawanci daidai yake da farashin kyautar da aka samu.

A wannan yanayin, ribar ajiya ba ta kuɗi ba ce, a'a, lada ce mai yawa, kamar yadda sunan ta ke nunawa. Amma a kula, koda ba mu sami kuɗi ba, kyautar kuma mai haraji ce. Sabili da haka, dole ne ku biya haraji akan bayanin kuɗin shiga.

Asusun ajiya na dogon lokaci na mutum (CIALP)

Asusun ajiya na dogon lokaci na mutum ɗaya, wanda kuma aka sani da CIALPs, sabon salo ne na ajiyar banki. An haife su a cikin 2015 tare da inshorar tanadi na dogon lokaci, ko SIALP. Kamar yadda zaku iya tunanin, bankuna ne suka siyar da CIALPs da kamfanonin inshora waɗanda suka kasuwanci SIALPs. Dukansu suna da niyyar ƙarfafa ajiyar mutane a cikin dogon lokaci. A zahiri, ba za a iya fansar kuɗi daga waɗannan asusun ba har zuwa shekaru biyar. A saboda wannan dalili an kuma san su da "Tsarin Talla 5".

Labari mai dangantaka:
Shin adadin kuɗi na dogon lokaci yana da daraja?

Irin wannan ajiyar banki yana da fa'ida amma kuma yana da hasara. Maganar sa mai ƙarfi ita ce Ba a keɓance shi daga haraji lokacin yin bayanin kuɗin shiga lokacin da shekaru biyar suka wuce. Koyaya, tana da iyakar ajiyar shekara -shekara wanda aka saita akan Yuro dubu biyar ga kowane mai biyan haraji. Inshorar ta mutum ce kuma tana cikin sunan mutum ɗaya.

Adibas na banki a riba mai canji

Dangane da ajiyar banki a ribar canji, sun ɗan rikitarwa fiye da na baya. A cikin waɗannan lamuran, abokin ciniki bai san ribar da zai karba ba don kuɗin da ya bari a cikin asusun, saboda ya dogara da takamaiman ma'auni. Yawancin lokaci shi ne Euribor. Yawancin bankunan suna ba da tanadin Euribor yawan amfanin ƙasa da tsayayyen shimfiɗa. Don haka abokin ciniki yana da tabbacin kawai bambancin. Amma koda hakan yana cikin haɗari idan aka yi la’akari da cewa Euribor ba ta da kyau.

Me yasa Euribor ba shi da kyau
Labari mai dangantaka:
Me yasa Euribor ba shi da kyau?

Tsarin ajiya

A ƙarshe an bar mu da tsararren ajiya. Waɗannan su ne mafi rikitarwa kuma an tsara su don mutanen da ke da ingantaccen ilimin kuɗi. Anan ma, ribar ku na iya dogara ne akan Euribor, amma kuma akan wasu hannun jari, kamar kunshin hannun jari. Kasance kamar yadda zai yiwu, dawowar da aka ba da tabbacin ƙarami ne kuma ya dogara da yawa akan juyin kadarorin. Bugu da ƙari, waɗannan adibas ɗin suna da ƙarancin kuɗi.

mai tsari
Labari mai dangantaka:
Menene tsararren ajiya?

Yanzu ya rage gare ku ku zaɓi idan kuna son saka kuɗin ku a cikin ajiyar banki ko kuma idan kun fi son sarrafa shi da kan ku a kasuwar hannayen jari.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.