Idan kun taɓa sanya hannu kan kwangilar aiki, tabbas kun wuce lokacin gwaji. Amma, yin magana da abokan aiki, abokai ko dangi, za ku iya gane cewa wannan lokacin ya bambanta ga kowane ɗayan: kwana goma sha biyar, wata ɗaya, biyu, shida ... Menene ƙayyadaddun lokaci na shari'a don lokacin gwaji a kamfani?
Idan wannan tambayar tana zuciyar ku kuma Kuna so ku sani, bisa doka, menene amsar?, a ƙasa za mu ba ku hannu don ku san abin da muke magana akai don ku san yadda za ku amsa idan kamfani ya gabatar muku da wani abu wanda, watakila, ba bisa doka ba, bari mu isa gare shi?
Menene lokacin gwaji
Kafin ba ku amsar tambayar, kun fahimci da kyau abin da lokacin gwaji yake nufi? Yana da game da a lokacin da aka amince tsakanin ma'aikaci da ma'aikaci don ganin ko dangantakar aiki a tsakanin su ta isa. A wasu kalmomi, idan ma'aikaci ya ji dadi a wurin aiki kuma idan ma'aikaci ya ga cewa ma'aikaci ya shiga cikin aikin da kuma kamfanin kanta.
Ko da yake an ce an amince da lokacin gwaji a tsakanin su biyun, amma gaskiyar ita ce, a mafi yawan lokuta doka ta kafa ta a cikin kwangila ko kuma ta hanyar yarjejeniya, kuma da wuya a iya gyara wannan.
Menene ƙayyadaddun lokacin shari'a na lokacin gwaji a cikin kamfani?
Kamar yadda ka sani, sharuɗɗan aiki dole ne a bi da su bisa ga ƙa'idar Ma'aikata ko yarjejeniyar gama gari ta kamfani ko kuma idan an bi ta. Koyaya, abin da wannan yarjejeniya ta gama gari ke yi shine inganta abin da aka kafa a cikin ET
A cikin yanayin lokacin gwaji na kamfani, ya kamata ku san cewa ana la'akari da shi a cikin labarin 14 na ET Wannan yana cewa:
"1. Za'a iya yarda da lokacin gwaji a rubuce, dangane da iyakacin lokacin da, inda ya dace, an kafa shi a cikin yarjejeniyoyin gama gari. Idan babu yarjejeniya a cikin yarjejeniya, tsawon lokacin gwajin bazai wuce watanni shida ga ƙwararrun ƙwararrun ma'aikata ba, ko watanni biyu ga sauran ma'aikata. A cikin kamfanonin da ke da ma'aikata kasa da ashirin da biyar, lokacin gwaji bazai wuce watanni uku ga ma'aikatan da ba ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru ba.
A cikin yanayin kwangilar ƙayyadaddun ƙayyadaddun lokaci na labarin 15 da aka kammala na tsawon lokacin da bai wuce watanni shida ba, lokacin gwajin ba zai wuce wata ɗaya ba, sai dai idan an ba da ita a cikin yarjejeniyar gama gari.
Mai aiki da ma'aikaci, bi da bi, wajibi ne su aiwatar da abubuwan da suka zama abin gwajin.
Wannan kenan matsakaicin tsawon lokaci zai kasance:
- Watanni 6 idan kun kasance ƙwararren masani.
- Watanni 2 idan ba kwararren masanin fasaha bane.
- Watanni 3 idan kamfanin yana da ƙasa da ma'aikata 25.
- Wata 1 a cikin kwangilolin wucin gadi na kasa da watanni 6.
Menene lokacin gwaji ya dogara?
Yanzu da muka amsa tambayar menene kayyade lokacin gwaji a kamfani, bari mu shiga ciki. Domin, daga abin da muka gani a sama, za mu iya kammala cewa lokacin gwaji na kwangilar zai dogara ne akan abubuwa da yawa: a gefe guda, nau'in kwangilar aiki, na wucin gadi ne ko marar iyaka; a daya, ƙwararrun rukuni ko rarrabawa.
Don haka, a gaba ɗaya. lokutan gwaji bisa ga nau'ikan kwangila Yawancin su sune:
- Idan kwangila ce ta dindindin, ana iya samun lokacin gwaji har zuwa watanni 6.
- Idan kwangilar wucin gadi ne, lokacin gwaji shine wata ɗaya zuwa biyu.
- Hakanan yana faruwa tare da kwangilar horarwa, zaku iya samun lokacin gwaji na wata ɗaya ko biyu.
A cikin waɗannan biyun na ƙarshe, idan kwangilar ta fi watanni shida, kuna iya samun lokacin gwaji na wata biyu. In ba haka ba, gwajin zai kasance wata guda.
Korar da aka yi a lokacin gwaji
Sau da yawa ana tunanin cewa, lokacin da kuke cikin lokacin gwaji, wani abu ne kamar samun "takobin Damocles" a kan ku, kuma idan ya ƙare, za ku iya numfashi cikin sauƙi. amma tabbas ba haka bane.
Korar zata iya zuwa a kowane lokaci. Ko kuna cikin lokacin gwaji ko a'a. Yanzu, kamar yadda za a iya korar ku a lokacin, za ku iya dakatar da kwangilar idan kun ji cewa yanayin aiki ba abin da aka amince da shi ba ne, ko kuma kamfanin bai dace da ku ba. Tabbas, yana da wasu bambance-bambance idan aka kwatanta da sallamar al'ada:
- Babu buƙatar ba da sanarwar gaba. Korar na iya zuwa daga wata rana zuwa gaba.
- Babu buƙatar zargin kowane dalili, ko ta wurin ma'aikaci ko ta ma'aikaci. Wani abu kuma shi ne, yawanci ana ba da bayanin dalilin da ya sa ba a bi shi ba.
- Babu hakkin biyan albashin ma'aikata. Haka ne, za ku sami albashi don kwanakin aiki, da kuma abin da ya dace da hutu da ƙarin biya. Amma ba komai.
Za ku iya aiki ba tare da lokacin gwaji ba?
A wasu lokuta yana yiwuwa a gabatar da kwangila ba tare da lokacin gwaji ba. Yana da cikakken doka tun da, kamar yadda muka gaya muku, Ana tsammanin yarjejeniya ce tsakanin bangarorin biyu, kuma wannan lokacin bazai samuwa ba.
Amma, bayan wannan yarjejeniya, Akwai ƙarin zato guda ɗaya wanda ke nufin ƙila ba za ku shiga cikin "gwaji ba." Muna nufin lokacin da ma'aikaci ya riga ya yi aiki a kamfani ɗaya kuma ya yi ayyuka iri ɗaya kamar waɗanda zai yi a yanzu (kawai tare da tsarin kwangila na daban).
Watau, Idan kun riga kun yi aiki a cikin kamfanin yin aiki iri ɗaya a ƙarƙashin wata kwangila, sabon bai kamata ya zo a lokacin gwaji ba. saboda ana zaton kun riga kun tabbatar da cewa kun cancanci matsayin (saboda kun yi aiki a baya).
Shin ya bayyana a gare ku yanzu menene ƙayyadaddun lokacin shari'a na lokacin gwaji a kamfani? Dubi kwangilar ku don ganin ko da gaske ne.